Không mang theo đăng ký xe phạt bao nhiêu

Không mang theo đăng ký xe phạt bao nhiêu

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Không mang theo đăng ký xe phạt bao nhiêu ? Không mang theo đăng ký xe phạt bao nhiêu ? Giấy đăng ký xe là một trong những loại giấy tờ mà người điều khiển xe gắn máy bắt buộc phải mang theo khi tham gia giao thông. Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP. [caption id="attachment_1369" align="aligncenter" width="448"] Không mang theo đăng ký xe phạt bao nhiêu ?[/caption] Cụ thể, tại Điểm b, Khoản 2, Điều 21 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo…
Xem chi tiết
Xử lý lỗi hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định

Xử lý lỗi hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Xử lý lỗi hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định? Nghị định 171/2013/CP của Chính phủ đã quy định cụ thể những hình thức xử phạt với hành vi này. Đối với trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở. Đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1 tháng, bị tạm giữ phương tiện 7 ngày. - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với hành vi điều khiển xe trên đường…
Xem chi tiết
Vượt đèn vàng khi sắp chuyển sang đèn đỏ phạt bao nhiêu

Vượt đèn vàng khi sắp chuyển sang đèn đỏ phạt bao nhiêu

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Vượt đèn vàng khi sắp chuyển sang đèn đỏ phạt bao nhiêu Nhiều bạn gần đây gửi thắc mắc đến Page về chuyện vượt đèn vàng bị xử phạt là đúng hay sai. Nhiều người tham gia giao thông vẫn có tư tưởng "Đèn đỏ dừng", "Vàng xanh được đi tuốt". Đó là sai lầm. Tại Điểm 3 Điều 10 Luật Giao thông Đường bộ năm 2008 do Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam ban hành có ghi rõ: - Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng - Trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; Trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua…
Xem chi tiết
Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền

Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu tiền? Mức phạt xe máy đi sai làn đường Trong trường hợp người điều khiển phương tiện xe gắn máy có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy định tại điểm a, khoản 2; điểm g, khoản 4 Điều 6 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì sẽ bị xử phạt hành chính như sau: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước. [caption…
Xem chi tiết
Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền? Khoản 3, Điều 10, Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: "3. Đèn tín hiệu giao thông có ba mầu, ý nghĩa từng mầu như sau: a) Tín hiệu xanh là được đi; b) Tín hiệu đỏ là cấm đi; c) Tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu. Khi đèn vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; d) Tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng cần chú ý." Mức xử phạt đối với xe ô tô và các loại xe tương tự khi vượt đèn đỏ “Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người…
Xem chi tiết
Bao nhiêu tuổi được phép điều khiển xe máy?

Bao nhiêu tuổi được phép điều khiển xe máy?

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Bao nhiêu tuổi được phép điều khiển xe máy? Một bạn ở Vĩnh Phúc có gửi về cho trung tâm câu hỏi với nội dung như sau: "Chào anh/chị, cho em hỏi em năm nay đang học lớp 12, nhưng em sinh ngày 1/3/1998. Vậy em đã được phép thi bằng lái xe máy chưa ạ? Mong anh/chị tư vấn giúp em! Em cảm ơn." [caption id="attachment_861" align="aligncenter" width="500"] Bao nhiêu tuổi được phép điều khiển xe máy[/caption] Về câu hỏi này trung tâm xin trả lời như sau: Tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định về độ tuổi, sức khỏe lái xe tham gia giao thông quy định: - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50…
Xem chi tiết
Có được dùng bản công chứng bằng lái xe máy không?

Có được dùng bản công chứng bằng lái xe máy không?

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Có được dùng bản công chứng bằng lái xe máy thay cho bằng gốc không? Đây là câu hỏi được khá nhiều người quan tâm. Lý do là bởi vì nhiều người sợ khi mang theo bằng gốc lỡ không may sơ ý làm mất sẽ rất rườm rà. Thay vì như thế thì dùng bản photo công chứng bằng lái xe máy nếu có mất ví thì cũng chỉ mất bản photo thôi. Tuy nhiên, tại Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: - Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau: + Đăng ký xe(bản gốc); + Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật Giao thông đường…
Xem chi tiết
Không có bằng lái xe máy bị phạt bao nhiêu tiền

Không có bằng lái xe máy bị phạt bao nhiêu tiền

LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
Đi xe không có bằng lái xe máy bị phạt bao nhiêu tiền? Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì: Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng; không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng; không có giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, nếu ai cho cho người khác mượn xe mà biết người này không có…
Xem chi tiết