Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền

0
Want create site? Find Free WordPress Themes and plugins.



Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Khoản 3, Điều 10, Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:
“3. Đèn tín hiệu giao thông có ba mầu, ý nghĩa từng mầu như sau:
a) Tín hiệu xanh là được đi;
b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
c) Tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu. Khi đèn vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;
d) Tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng cần chú ý.”

Mức xử phạt đối với xe ô tô và các loại xe tương tự khi vượt đèn đỏ

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
4. Lỗi vượt đèn đỏ phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng.
Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền

Mức xử phạt đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy khi vượt đèn đỏ

Điểm c, khoản 4, Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định như sau: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy lỗi vượt đèn đỏ từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

➡ Làm gì khi gặp cảnh sát giao thông làm sai luật?

Mức phạt đối với một số phương tiện khác khi vượt đèn đỏ

Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng khi vượt đèn đỏ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (quy định tại điểm h, khoản 4, Điều 7 Nghị định 171).

Ngoài việc bị phạt tiền, đối tượng vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung quy định tại khoản 6, Điều 16, Nghị định 171: Người điều khiển xe ô tô, xe mô tô, xe máy vượt đèn đỏ sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng; nếu hành vi vi phạm dẫn đến tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng. Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vượt đèn đỏ dẫn đến tai nạn giao thông sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) 02 tháng.

Mong các bạn khi tham gia giao thông chấp hành đúng quy định để đảm bảo an toàn cho bản thân và tất cả mọi người!

TRUNG TÂM THI BẰNG LÁI XE HÀ NỘI

Cơ sở 1: Số 23, Ngõ 87, Đường Nguyễn Phong Sắc, Cầu Giấy, Hà Nội.

Cơ sở 2: Số 12, Ngõ 44, Đường Đại La. Hai Bà Trưng, Hà Nội.

Hotline: 0903.717.368 – 0964.985.636 

Bài viết khác liên quan:

➡ Vượt đèn vàng khi sắp chuyển sang đèn đỏ phạt bao nhiêu?

➡ Không đội mũ bảo hiểm phạt bao nhiêu tiền?

➡ Điều khiển xe máy không có bằng lái bị phạt bao nhiêu?

➡ Có được dùng bản công chứng bằng lái xe máy không?

➡ Bao nhiêu tuổi được phép điều khiển xe máy?



Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền
5 (100%) 287 votes

Did you find apk for android? You can find new Free Android Games and apps.
Share.